Phụ cấp tiền điện thoại có được miễn thuế TNCN không

Phụ cấp tiền điện thoại có được miễn thuế TNCN hay không? Điều kiện đưa chi phí này vào chi phí được trừ khi tính thuế là gì? Trong bài viết dưới đây, gia đình kế toán sẽ chia sẻ với bạn đọc về vấn đề này.

phu-cap-tien-dien-thoai

>>Xem thêm: Khấu trừ thuế, khai thuế, quyết toán thuế TNCN

1.Phụ cấp điện thoại được miễn thuế TNCN nếu trong mức quy định của Nhà nước

Theo điểm 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

“Điều 2.Các khoản thu nhập chịu thuế

2.Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

đ.4) Phần khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục…cao hơn mức quy định hiện hành của Nhà nước. Mức khoán chi không tính vào thu nhập chịu thuế đối với một số trường hợp sau:

đ.4.1) Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, Đảng, đoàn thể, Hội, Hiệp hội: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

đ.4.2) Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thu hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp

đ.4.3) Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức quốc tế, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài”

Theo khoản 1 và 2 điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC của Bộ tài chính

“1.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a)Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp

b)Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật

c)Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.”

>Vậy các khoản chi tiền điện thoại cho nhân viên được trừ vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNCN nếu được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức lương hưởng trong các hồ sơ như hợp đồng lao động, quy chế công ty, quy chế thưởng…

2.Cách hạch toán tiền phụ cấp điện thoại cho nhân viên

-Nhân viên được phụ cấp tiền điện thoại ở bộ phận nào thì hạch toán chi phí vào bộ phận đó

Cách hạch toán:

Nợ TK 642 – Chi phí quản lý doanh nghiệp

        Có TK 334

>>Bài viết được quan tâm: Cảnh báo các trung tâm đào tạo kế toán thực hành lừa đảo

Bên cạnh các bài viết chuyên sâu về kế toán, chúng tôi cũng sẽ gửi tới bạn các bài viết review học xuất nhập khẩu ở hà nội, tphcm, về các trung tâm đào tạo xuất nhập khẩu

Phụ cấp tiền điện thoại có được miễn thuế TNCN không
5 (100%) 1 vote

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *