Các quy định về góp vốn

Thời hạn góp vốn là bao lâu? Vốn góp bị thiếu quá thời hạn thì bị phạt như thế nào? Tất cả các quy định về góp vốn sẽ được gia đình kế toán gửi đến bạn đọc trong bài viết dưới đây

quy-dinh-gop-von

1.Quy định về góp vốn điều lệ bằng tiền mặt hay chuyển khoản

Căn cứ vào Thông tư số 09/2015/TT-BTC hướng dẫn giao dịch tài chính của doanh nghiệp theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 222/2013/NĐ-CP ngày 31/12/2013 của chính phủ về thanh toán bằng tiền mặt Nghị định số 222/2013/NĐ-CP 31/12/2013 của chính phủ về thanh toán bằng tiền mặt.

Điều 3. Hình thức thanh toán trong giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác

1.Các doanh nghiệp không sử dụng tiền mặt (tiền giấy, tiền kim loại do Ngân hàng Nhà nước phát hành) để thanh toán khi thực hiện các giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác.

2.Khi thực hiện giao dịch góp vốn và mua bán, chuyển nhượng phần vốn góp vào doanh nghiệp khác, các doanh nghiệp sử dụng các hình thức sau:

– Thanh toán bằng Séc

– Các hình thức thanh toán không sử dụng tiền mặt phù hợp khác theo quy định hiện hành.

– Thanh toán bằng ủy nhiệm chi – chuyển tiền

*Theo đó:

–  Cá nhân: góp vốn vào công ty bằng tiền mặt hay chứng từ ngân hàng đều được

–  Cá nhân: cho công ty vay thì bằng tiền mặt hay chứng từ ngân hàng đều được

–  Công ty cho công ty vay mượn, góp vốn thì phải qua ngân hàng

2.Thời hạn góp vốn

+Từ 2014 trở về trước áp dụng Luật doanh nghiệp số 60/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 thời hạn góp vốn đủ theo đăng ký là 36 tháng = 03 năm
+Từ 2015 trở đi áp dụng Luật doanh nghiệp mới nhất số 68/2014/QH13 bao gồm một số điểm sửa đổi, bổ sung của Luật doanh nghiệp 2005. Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực từ 01 tháng 07 năm 2015 thời hạn góp vốn đủ theo đăng ký là 3 tháng = 90 ngày

3.Vốn góp bị thiếu quá thời hạn thì phạt như thế nào

Căn cứ: Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư (có hiệu lực 01/01/2014)
Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp
1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Tiếp tục hoạt động khi đã kết thúc thời hạn hoạt động ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn;
b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.

>>Bài viết được quan tâm: Lừa đảo ở các trung tâm kế toán thực hành

Các quy định về góp vốn
5 (100%) 1 vote

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *